กรกฎาคม 13, 2014, 11:19:05 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
32116 กระทู้ ใน 4264 หัวข้อ โดย 622 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: jojodaw
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: เครื่องร้อน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องร้อน  (อ่าน 958 ครั้ง)
M.fishing
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 10:36:56 PM »

ของผมแอสพีโร่ 2000 ครับเวลาขับไปสักพักเครื่องจะร้อนมากครับแต่เกย์ความร้อนไม่แสดงอาการเปิดกระโปร่งดูจะร้อนมากเลยไม่ทราบท่านอื่นมีปัญหานี้ไหมช่วยแชร์หน่อยครับ
Por-nongpoon
V.I.P. Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:48:26 AM »

ของผมแอสพีโร่ 2000 ครับเวลาขับไปสักพักเครื่องจะร้อนมากครับแต่เกย์ความร้อนไม่แสดงอาการเปิดกระโปร่งดูจะร้อนมากเลยไม่ทราบท่านอื่นมีปัญหานี้ไหมช่วยแชร์หน่อยครับ

ฟังดู งงๆ ครับ แล้ว

1. เกย์ความร้อนเสียหรือไม่ ครับ

2. น้ำหม้อพักแห้งมั้ยครับ

(เด๋วรอเพื่อนๆ ที่เป็นช่างและมีประสปการณ์ มาให้ความเห็นครับ)
SONGKRAN
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:40:16 PM »

ผมก็ใช้ESPERO เหมือนกัน แตะฝากระโปรงแถวหน้าเครื่องนี่ร้อนสุดๆ ทั้งที่เกย์ความร้อนขยับขึ้นจากขีดล่างสุด นิดเดียวเองครับ ไม่ถึงขีดที่สองที่อยู่ใกล้กันด้วย ใช้มานานแล้วก็ไม่เป็นไร
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:05:15 PM »

ผมก็ใช้ESPERO เหมือนกัน แตะฝากระโปรงแถวหน้าเครื่องนี่ร้อนสุดๆ ทั้งที่เกย์ความร้อนขยับขึ้นจากขีดล่างสุด นิดเดียวเองครับ ไม่ถึงขีดที่สองที่อยู่ใกล้กันด้วย ใช้มานานแล้วก็ไม่เป็นไร

ถ้าเครื่องไม่มีปัญหา
ระบบหล่อเย็นไม่มีปัญหา
และเกย์ความร้อนก็ดูทำงานปกติ
ก็อาจจะเป็นแค่ ฉนวนความร้อนที่ติดใต้ฝากระโปรงหมดสภาพมั้งครับ
 ยิ้ม
SONGKRAN
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 05:52:52 PM »

ถ้าเครื่องไม่มีปัญหา
ระบบหล่อเย็นไม่มีปัญหา
และเกย์ความร้อนก็ดูทำงานปกติ
ก็อาจจะเป็นแค่ ฉนวนความร้อนที่ติดใต้ฝากระโปรงหมดสภาพมั้งครับ
 ยิ้ม
ไม่มีฉนวนกันร้อนติดมาตั้งแต่ได้รถมาแล้วครับ
ผมก็เลยใช้ฉนวนกันร้อนที่เขาไว้ใส่กันใต้หลังคาอาคารน่ะครับ มาติดเต็มฝากระโปรงเลย ตอนนี้ก็เลยไม่ร้อนแล้วครับ
surang
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 08:23:39 PM »

คงเป็นเรื่องปรกติครับเพราะแดวูเราเขาออกแบบแผงระบายความร้อนแอร์มาอยู่หน้าหม้อน้ำทำให้ความร้อนของแอร์มาถูกหม้อน้ำด้วยเลยทำให้ร้อนทางที่ดีระบบคอลโทรแอร์ต้องดีด้วยคือต้องตัดเมื่อความเย็นถึงความร้อนจะได้ไม่มาก
tong
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:40:27 PM »

เราสามารถเช็คเบื้องต้นก่อนให้ช่างซ่อมได้ครับ โดยถ้าระบบระบายความร้อนปกติดี ขณะติดเครื่องต้องสามารถเปิดฝาหม้อพักน้ำได้โดยน้ำไม่ล้นและดันออกมา ส่วนเข็มขึ้นมากน้อยอยู่ที่ค่าความต้านทานสวิทช์ครับ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:39:32 AM »

เราสามารถเช็คเบื้องต้นก่อนให้ช่างซ่อมได้ครับ โดยถ้าระบบระบายความร้อนปกติดี ขณะติดเครื่องต้องสามารถเปิดฝาหม้อพักน้ำได้โดยน้ำไม่ล้นและดันออกมา ส่วนเข็มขึ้นมากน้อยอยู่ที่ค่าความต้านทานสวิทช์ครับ

ขณะติดเครื่อง หมายถึง เพิ่งเริ่มติดเครื่องแล้วก็เปิดฝาหม้อัพก หรือเปล่า ครับ โต้ง ?

หรือตอนขับทางไกลมาแล้วจอดแล้วก็ เปิดก็ได้ ?
 ยิ้ม

sarawute333
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:27:01 PM »

อาการเดียวกับรถผมเลยครับ ตอนนี้ตรวจสอบแล้ว พบว่า ครัชไหม้ทำให้ไม่สามารถใช้เกียร์ได้ตามความเร็วที่ต้องการ เกียร์เลยทำงานหนัก ส่งผลห้เครื่องร้อนมากๆ (ฝากระโปรงด้านคนขับ ร้อนมากกว่าอีกด้าน)
tong
ผู้ตรวจการ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:37:23 PM »

คือรถวิ่งสักพักให้เครือ่งมีอุณหภูมิสักหน่อยครับ ตอนเปิดทีแรกอาจมีแรงดันบ้างแต่ค่อยๆเปิดน้ำต้องไม่ล้นออกมาครับ
หน้า: [1] พิมพ์ 
 |  :: Daewoo Club Thailand  |  Thai Daewoo (ผู้ดูแล: ton_ln80, prayoch ผู้พันตึ๋ง, tong, joe-sang)  |  หัวข้อ: เครื่องร้อน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »